วิธีดูยีนส์ลีวาย ซิงเกิ้ล ดูอย่างไร?
มีคำถามจากหลายๆ คน ที่ได้ติดตามและให้ความอุปการะเว็บไซต์ ยีนส์ซ่า มาโดยตลอด (ขอพระคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ) คำถามนั้น มีอยู่ว่า "ยีนส์ลีวายซิงเกิ้ล ดูอย่างไร?" วันนี้ผมก็ขอนำภาพ จุดพิจารณาของกางเกงยีนส์ลีวาย "ซิงเกิ้ล Single" มาให้ท่านชมนะครับ
จุดหลักๆ ของกางเกงยีนส์ลีวาย "ซิงเกิ้ล" นั้นอยู่ตรงการเย็บปากกระเป๋าหลังของกางเกงครับ หากท่านมีกางเกงยีนส์ลีวายอยู่ที่บ้าน ก็นำมาดูได้ครับ ว่ากางเกงยีนส์ที่ท่านครอบครองอยู่นั้นเป็นกางเกงยีนส์ "ลีวายซิงเกิ้ล" หรือไม่
โดยพิจารณาจากองค์ประกอบต่อไปนี้
1. กางเกงยีนส์ลีวาย ตัวนั้น ท่านแง้มกระเป๋าหลังดูครับ ว่าการเย็บด้ายตรงปากกระเป๋าเป็นแบบด้ายเดี่ยว (Single) หรือไม่? (ดูภาพประกอบ ซิงเกิ้ล และ ลูกโซ่ ด้านล่าง)
![ลีวายส์ ลีวายส์](/images/article/single-chain/12-single-stiched.jpg)
![ลีวายส์ ลีวายส์](/images/article/single-chain/13-chain-stached.jpg)
2. เมื่อท่านดูที่กระเป๋าหลังแล้ว พบว่ากางเกงยีนส์ลีวายของท่านเป็นแบบ "ซิงเกิ้ล" ก็อย่างเพิ่งดีใจไปนะครับ เพราะกางเกงยีนส์ "ลีวายซิงเกิ้ล" ที่มีราคาและน่าสะสมนั้น จะต้องเป็น "กางเกงยีนส์ริมแดง" เท่านั้น หากตะเข็บ ไม่ได้เป็นอย่างในภาพด้านล่าง เขาก็ไม่ถือว่าเป็น "กางเกงยีนส์ลีวายซิงเกิ้ล" นะครับ
![กางเกงยีนส์ลีวายส์ริมแดง กางเกงยีนส์ลีวายส์ริมแดง](/images/article/20-levi-detail/18-selvedge.jpg)
เนื่องจากกางเกงยีนส์ลีวาย มีช่วงยุคที่เปลี่ยนแปลงรายละเอียดสำคัญอย่างหนึ่งคือ "บิ๊กอี BigE" จากป้ายเรดแท็ป Red Tab "LEVI'S" อีพิมพ์ใหญ่ เปลี่ยนไปเป็นเรดแท็ป "Levi's" อีพิมพ์เล็ก ในปี 1971 แต่ถึงจะมีการเปลี่ยนแปลงป้าย "เรดแท็ป" องค์ประกอบอื่นๆ ของกางเกงยีนส์ลีวายในช่วงนี้ยังคงซึ่งไว้ในรายละเอียดเหมือนกันกับกางเกงยีนส์ลีวายบิ๊กอี เช่นเดิม อาทิเช่น
ตะเข็บริมแดง, การเย็บตะเข็บกระเป๋าหลังแบบ Single ซิงเกิ้ล, ป้ายประเก็นแคร์ Care instruction, ผ้าด้าน, แซ็กดำจม องค์ประกอบเหล่านี้ เป็นยุคเปลี่ยนผ่านของ "บิ๊กอี" ไปสู่ "อีพิมพ์เล็ก" ทำให้ลูกค้าลีวายจับจุดรายละเอียดสำคัญของการเปลี่ยนผ่านยุคนี้ ในช่วงปี 1971 - 1977 จะเป็นกางเกงยีนส์ "ริมแดงซิงเกิ้ล" ไม่ใช่ "ริมแดงบิ๊กอี" แต่ความสำคัญของกางเกงยีนส์ ซิงเกิ้ล นั้นก็คือ การใช้องค์ประกอบทุกอย่างเหมือนกันกับสายการผลิต "กางเกงยีนส์บิ๊กอี BigE" นั่นเอง
ท้ายสุด ในช่วงปี 1978 - 1981 ก็มีการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดสำคัญของกางเกงยีนส์ริมแดงอีกครั้ง นั่นคือการใช้วิธีการเย็บแบบ "ลูกโซ่" ที่ปากกระเป๋าหลัง และมีการเปลี่ยนแปลงเนื้อผ้าไปเป็น ผ้าเนื้อทรายกึ่งด้าน ก่อนจะค่อยๆ เปลี่ยนไปเป็น เนื้อทราย และเปลี่ยนการเย็บ "แซ็กดำลอย" อีกด้วย
สรุป รายละเอียดของกางเกงยีนส์ลีวาย 501 ซิงเกิ้ล Single ที่ต้องพิจารณา
- ต้องเป็นกางเกงยีนส์ลีวาย "ริมแดง"
- ต้องเป็นกางเกงยีนส์ลีวาย เรดแทป (Levi's) "e ตัวพิมพ์เล็ก"
- ต้องเย็บด้ายเดี่ยว Single ซิงเกิ้ล ที่ปากกระเป๋าหลัง
- เดนิม ผ้าด้าน
- แซ็กดำจม
- ผลิตปี 1971-1977 โดยประมาณ อาจพบก่อน หรือหลังได้เหมือนกัน
อ้าว! แล้วถ้าพบ ซิงเกิ้ล Single ที่กางเกงยีนส์ลีวาย เรดแทป Red Tab (LEVI'S) บิ๊กอี หละครับ?
คำตอบคือ กางเกงยีนส์ตัวนั้น มันเป็นกางเกงยีนส์ "บิ๊กอี" นะสิครับ! (ถามมาได้! ฮ่าๆ)
บทความนี้ก็หวังว่าท่านผู้อ่านที่สงสัยเรื่องของกางเกงยีนส์ลีวาย "ซิงเกิ้ล Single" คงจะเข้าใจวิธีการดูกางเกงยีนส์ลีวายซิงเกิ้ล ที่ท่านอยากจะครอบครองได้เป็นอย่างดีนะครับ
JeansZa สนับสนุนให้ทุกคนใส่ยีนส์